Mutane sun san hadurran gobara na iya faruwa amma yawanci suna jin cewa yiwuwar faruwar hakan ba ta da yawa kuma sun kasa yin shirye-shiryen da suka dace don kare kansu da kayansu.Babu kaɗan don ceto bayan gobara ta faru kuma yawancin ko žasa kayan sun ɓace har abada kuma mafi nadama kawai da ya kamata a shirya su lokacin da ya riga ya yi latti.
Yawancin ƙasashe suna buga kididdigar gobara, amma yawancin mutane sun jahilci waɗannan lambobi kamar yadda sau da yawa ko a'a, suna jin ba za a shafa su ba.Saboda haka, a Guarda, za mu dubi kididdigar wuta don nuna maka yadda ainihin da kuma rufe wuta zai iya zama.Cibiyar kididdigar gobara (CFS) ta ƙungiyar ƙasa da ƙasa ta wuta da sabis na ceto (CTIF) suna gabatar da ƙididdiga daban-daban da kuma buga shi a cikin rahoton shekara-shekara.Za mu yi amfani da waɗannan ƙididdiga don duba jerin bayanai don zana wasu sharhi, ta yadda mutane za su iya fahimta kuma su fi dacewa da tasiri da kuma damar da wuta ta faru da su.
Source: CTIF "Kididdigar Gobara ta Duniya: Rahoton 2020 No.25"
A cikin teburin da ke sama, muna iya ganin bayanan tarihi na wasu mahimman ƙididdiga daga ƙasashen da suka gabatar da lambobin su don rahoton.Lambobin suna da ban mamaki.A matsakaita daga 1993 zuwa 2018, an sami gobara miliyan 3.7 a duniya wanda ya yi sanadiyar mutuwar kusan 42,000 kai tsaye.Ana fassara wannan zuwa wuta da ke faruwa kowane daƙiƙa 8.5!Har ila yau, muna iya ganin cewa akwai matsakaita na gobara 1.5 a cikin mutane 1000.Wannan yana kama da aƙalla wuta ɗaya kowace shekara a cikin ƙaramin gari.Ka yi tunanin waɗannan lambobin sun kai ƙasa da kashi ɗaya bisa biyar na ƙasashen duniya kuma kusan kashi ɗaya bisa uku na al'ummar duniya.Waɗannan lambobin za su fi ban mamaki idan za mu iya tattara kididdiga daga duk ƙasashe.
Duban waɗannan ƙididdiga na asali, bai kamata mu taɓa yin taka tsan-tsan kan wuta da sauƙi ba saboda yuwuwar wuta babba ko ƙanana na iya zama kusa da kusurwa, tana fakewa don kwashe duk abin da ba za a iya maye gurbinsa ba.Don haka, shirya kawai shine zaɓi mai wayo wanda kowa da kowa ya kamata ya yi.A Guarda Safe, mu ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararru ceMakullin Amintaccen WutakumaAkwatin Tsaro mai hana ruwada Kirji.Don ƙaramin kuɗi idan aka kwatanta da abubuwa masu tsada waɗanda kuke ɗauka, zaɓi ne mai sauƙi don kare abin da ba za a iya maye gurbinsa ba domin da zarar ya haskaka, da gaske zai ɓace har abada.A bangare na gaba za mu duba wasu nau'ikan gobarar da aka saba a cikin wadancan kididdigar da aka gabatar.
Lokacin aikawa: Juni-24-2021